02/10/2023
Trung tâm phát triển quỹ đất tỉnh Nghệ An đẩy nhanh công tác GPMB đường Lý Thường Kiệt chào mừng kỷ niệm 60 năm thành lập TP Vinh, 235 năm Phượng Hoàng Trung Đô – Vinh
Giải phóng mặt bằng (GPMB) vốn là nhiệm vụ khó khăn, liên quan trực tiếp đến quyền lợi của người dân cũng như tiến độ triển khai các dự án, công trình. Dự án xây dựng đường Lý Thường Kiệt đoạn đi qua phường Hưng Bình được phê duyệt chủ trương đầu tư để xây dựng từ năm 2011, với chiều dài 1.056m, đã chậm nhiều năm do nhiều vướng mắc. Trong thời gian qua, công tác GPMB đường Lý Thường Kiệt đã được Trung tâm phát triển quỹ đất tỉnh tích cực triển khai để thông tuyến giai đoạn 2, đường Lý Thường Kiệt, bắt đầu từ ngã tư giao với đường Lê Lợi về đường Nguyễn Văn Cừ ngay trong tháng 9 để chào mừng kỷ niệm 60 năm TP. Vinh (1963 - 2023) và 235 năm Phượng Hoàng Trung Đô (1788 - 2023), TP Vinh.
Với quyết tâm đẩy nhanh tiến độ thi công công trình, Trung tâm phát triển quỹ đất tỉnh đã tiến hành tuyên truyền, vận động, thuyết phục người dân chấp hành các quy định của nhà nước về bồi thường, hỗ trợ tái định cư theo quy định, mặc dù khối lượng hộ dân và tổ chức bị ảnh hưởng lớn nhưng được sự quan tâm của ban lãnh đạo Thành phố, các phòng chuyên môn, UBND phường Hưng Bình và sự nỗ lực của trung tâm phát triển quỹ đất tỉnh đến 28/9/2023 tỷ lệ bàn giao mặt bằng giao cho chủ đầu tư để thực hiện việc thi công để nối thông đường Lý Thường Kiệt ra nút giao với đường Nguyễn Văn Cừ để sang đường Thành Thái là khoảng 90%. Hiện tại một số gia đình đang tiến hành các thủ tục nhận chi trả, và tiếp tục bàn giao mặt bằng cho chủ đầu tư thực hiện thi công. Bên cạnh đó vẫn còn tồn tại một số vướng mắc khó khăn Trung tâm đang phối hợp các bên liên quan để tháo gỡ và đặt mục tiêu sớm hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng, hoàn thành nhiệm vụ đã đặt ra.
![Anh-tin-bai](https://datafiles.nghean.gov.vn/nan-ubnd/2909/quantritintuc202310/a4638318515776932108.jpg)
Toàn cảnh tuyến đường Lý Thường Kiệt nhìn từ trên cao